เสน่ห์ เบตง เมืองสายหมอก " ทะเลหมอกอัยเยอร์เวง" แลนด์มาร์คใหม่เบตง ยะลา
❤️ วันนี้จะพาหัวใจไปเที่ยวเมืองสายหมอก "เบตง" ใต้สุดแดนสยาม ไปหยอกทะเลหมอก กอดความสุขกับธรรมชาติ อาหารถิ่น ฟินทุกอารมณ์ กับหลากหลายสไตล์ของเบตง พร้อมแล้วไปกันเลยค่ะ
💥ทริปนี้คณะเราออกเดินทางไปกับ ชมรมสื่อมวลชนส่งเสริมการท่องเที่ยว (ช.ส.ท.) ร่วมกับ สมาคมส่งเสริมธุรกิจท่องเที่ยวไทย (สธทท.) โดยสายการบินนกแอร์ บินตรงจากดอนเมือง สู่เบตง ใช้เวลาประมาณ 1.50 ชม. วันที่ 17-19 กค. 65 เที่ยวบิน DD 622 ✈️
แค่อึดใจ ก็ถึงเบตง มีเจ้าหน้าที่ของ สธทท. มารับที่สนามบิน พร้อมไกด์ประจำรถตู้ 8 คัน รถตู้ 1 คัน นั่ง 8 คน สบายๆ สไตล์สายชิวแบบพวกเรา
อาหารกลางวันมื้อแรกที่ ภัตตาคารต้าเหยิน (กิตติ) เป็นร้านอาหารจีนเก่าแก่ของเบตง สืบทอดรสชาติอาหารจากรุ่นสู่รุ่น ชิมแล้วต้องร้องว๊าว...เมนูเด็ดมื้อนี้ คือ
1. หมูแดงหมั่นโถว 2. ไก่สับเบตง 3. หมูทอดเต้าหู้ยี้ 4. แกงจืดหมักชอยกุ้งแห้ง 5. เต้าหู้ป๊อกยัดไส้ผัก 6. ถั่วเจี๋ยน 7. ปลานิลสามรส
เติมเสบียงเข้าท้องเรียบร้อย ไปลั้นลากันต่อเลยค่ะ
เยี่ยมชมด่านพรมแดนไทย มาเลเซีย บันทึกภาพกับป้าย "ใต้สุดแดนสยาม" อาคารเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระราชินีนาถในรัชกาลที่ 9 พร้อมชมวิวเบตง จากมุมสูง
วัดพุทธาธิวาส
Street Art
เย็นนี้เราดินเนอร์กันที่ ภัตตาคารแชงกรีล่า โดยมีท่านนายอำเภอเบตง
นายเอก ยังอภัย ณ สงขลา นายกเทศมนตรีเมืองเบตง นายสกุล เล็งลัคน์กุีล ที่ปรึกษาสมาคมส่งเสริมธุรกิจท่องเที่ยวไทย และอุปนายกสมาคมการธุรกิจท่องเที่ยวอำเภอเบตง มาให้การต้อนรับ
อิ่มแล้วไปเดินชิวๆ ถ่ายรูปเล่นที่ อุโมงค์เบตงมงคลฤทธ์
คืนนี้เราหย่อนกายกันที่ รร.แกรนด์ว แลนด์มาร์ค พรุ่งนี้ต้องตื่นตี 3 ไปหยอกทะเลหมอกอัยเยอร์เวง รีบนอนจ้า กู๊ดไนท์ค่ะ....
ก๊อกๆๆๆ ตี 4 ล้อหมุนจ้า ไปชมทะเลหมอกอัยเยอร์เวง
จุดเช็คอินแห่งใหม่ Sky Walk อัยเยอร์เวง
![📌](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t5/1.5/16/1f4cc.png)
ด้วยความสวยงามของทะเลหมอกอัยเยอร์เวง จึงมีโครงการสร้าง Sky Walk ทะเลหมอกอัยเยอร์เวงขึ้นมา เป็นระเบียงกระจกยาวที่สุดในโลก บนพื้นทางเดินที่ยาวจากฐาน 63 เมตร และบริเวณปลายระเบียงเป็นพื้นกระจกใส ตั้งอยู่บนระดับความสูงกว่า 2,038 ฟุต สามารถเดินออกไปในส่วนที่ยื่นเข้าไปในหน้าผา มองเห็นวิวโดยรอบได้ 360 องศา และมองเห็นวิวทะลุลงไปเบื้องล่างใต้เท้าเราได้เลย
ทุเรียนมูซานคิง เบตง
![💋](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tcf/1.5/16/1f48b.png)
![🌞](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tb8/1.5/16/1f31e.png)
สะพานแตปูซู
อุโมงค์ปิยะมิตร
ร้านปลานิลสานน้ำไหล
สวนหมื่นบุปผา
บ่อน้ำร้อนเบตง
วุ้นดำ กม.4
ร้านเซ้งติ่มซำ
ไปรษณีย์ สูงและใหญ่ที่สุดในโลก
หอนาฬิกา
"เบตง" เป็นเมืองเล็กๆ สงบ ไม่วุ่นวาย เต็มไปด้วยเสน่ห์ประจำถิ่น ทั้งสถานที่ท่องเที่ยว ทะเลหมอกที่ดูได้ทั้งปี อาหารจีนดั้งเดิมแสนอร่อย ผู้คนน่ารัก การเดินทางสะดวกสบาย มาแล้ว คุณจะหลงรัก "เบตง"
ความสุขหมดเร็วจริงๆ 3 วัน 2 คืน ในเมืองสายหมอก ได้เวลาคืนสู่เหย้า กทม. แล้วจะมาหลงรักใหม่นะจ้า "เบตง" ฉันรักเธอ ...
ขอบคุณ : ชมรมสื่อมวลชนส่งเสริมการท่องเที่ยว (ช.ส.ท.)
สมาคมส่งเสริมธุรกิจท่องเที่ยวไทย (สธทท.)
สายการบินนกแอร์
การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย
ไม่มีความคิดเห็น